Trang chủ » Hỏi đáp chuyên gia » Khám sức khỏe doanh nghiệp » Nhân viên có được trả lương khi khám sức khỏe không?

Thanh Trà Khám sức khỏe doanh nghiệp Đã hỏi: Ngày 08/06/2021

Nhân viên có được trả lương khi khám sức khỏe không?

Sắp tới là đợt khám sức khỏe đầu tiên của tôi ở công ty. Bác sĩ cho hỏi thời gian tôi đi khám có được tính lương không?
0 bình luận 26 lượt xem
Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Thu Cúc - Thu Cuc Hospital
Bác sĩ Bùi Văn Thức Đã trả lời: Ngày 08/06/2021
Khám sức khỏe doanh nghiệp

Chào bạn,

Trong Điều 58 Nghị định số 145/2020/NĐ-CP có quy định về thời giờ được tính vào thời giờ làm việc được hưởng lương, trong đó có các trường hợp quy định tại các Khoản 6, 7, 9 như sau:

– Thời giờ hội họp, học tập, tập huấn do yêu cầu của người sử dụng lao động hoặc được người sử dụng lao động đồng ý

– Thời giờ người học nghề, tập nghề trực tiếp hoặc tham gia lao động theo quy định tại khoản 5 Điều 61 của Bộ luật Lao động

– Thời giờ khám sức khỏe, khám phát hiện bệnh nghề nghiệp, giám định y khoa để xác định mức độ suy giảm khả năng lao động do tai nạn lao động, bệnh nghề nghiệp, nếu thời giờ đó được thực hiện theo sự bố trí hoặc do yêu cầu của người sử dụng lao động

Theo đó, trường hợp hội họp, tập huấn, khám sức khỏe định kỳ ngoài giờ làm việc được tính hưởng lương như trong thời giờ làm việc bình thường.

Vì vậy, bạn hoàn toàn yên tâm đi khám sức khỏe định kỳ của công ty mà vẫn được trả lương trong thời gian khám. Ngoài ra, khám định kỳ là trách nhiệm bắt buộc của doanh nghiệp với người lao động. Cụ thể mỗi năm, công ty sẽ tổ chức tầm soát cho toàn bộ cán bộ nhân viên ít nhất 1-2 lần. Toàn bộ chi phí tổ chức khám do doanh nghiệp chi trả. Người lao động không cần bỏ ra bất cứ chi phí nào trong quá trình tổ chức khám. Tuy nhiên, nếu ngoài gói khám công ty đã đăng ký, người lao động có mong muốn khám bổ sung các danh mục khám khác cho cá nhân, thì sẽ cần chi trả riêng chi phí phát sinh này.

Trả lời
guest
0 Bình luận
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả
Câu hỏi liên quan