Trang chủ » Hỏi đáp chuyên gia » Khám sức khỏe doanh nghiệp » Người giúp việc có được khám sức khỏe định kỳ không?

Trang Hoàng Khám sức khỏe doanh nghiệp Đã hỏi: Ngày 11/06/2021

Người giúp việc có được khám sức khỏe định kỳ không?

Người giúp việc của gia đình thì có được khám sức khỏe định kỳ không thưa bác sĩ?
0 bình luận 20 lượt xem
Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Thu Cúc - Thu Cuc Hospital
Bác sĩ CKI Phạm Ngọc Ân Đã trả lời: Ngày 11/06/2021
Khám sức khỏe doanh nghiệp

Chào bạn,

1. Khám sức khỏe cho người giúp việc gia đình

Căn cứ theo quy định tại Khoản 3 Điều 24 Nghị định 27/2014/NĐ-CP như sau:

“Hằng năm, người sử dụng lao động phải bố trí để người lao động khám sức khỏe định kỳ. Trường hợp cần thiết, người sử dụng lao động yêu cầu người lao động phải khám sức khỏe. Chi phí khám sức khỏe do người sử dụng lao động chi trả, trừ trường hợp hai bên có thỏa thuận khác.”

Theo quy định trên thì hằng năm, người sử dụng lao động phải bố trí để người lao động khám sức khỏe định kỳ và chi phí khám sức khỏe sẽ do người sử dụng lao động chi trả, trừ trường hợp hai bên có thỏa thuận khác.

Với trường hợp người giúp việc gia đình sẽ được người sử dụng lao động bố trí để khám sức khỏe định kỳ và chi phí khám sức khỏe sẽ do người sử dụng lao động chi trả.

2. Về chi phí khám chữa bệnh của người giúp việc gia đình khi bị ốm

Căn cứ theo quy định tại Điều 20 Nghị định 27/2014/NĐ-CP như sau:

“Điều 20. Trách nhiệm của người sử dụng lao động khi người lao động bị ốm, bị bệnh

1. Trường hợp người lao động sống cùng gia đình người sử dụng lao động bị ốm, bị bệnh, người sử dụng lao động tạo điều kiện để người lao động nghỉ ngơi, khám, chữa bệnh. Chi phí khám, chữa bệnh do người lao động chi trả, trừ trường hợp hai bên có thỏa thuận khác.

2. Người sử dụng lao động không phải trả lương cho những ngày người lao động phải nghỉ việc do bị ốm, bị bệnh.”

Theo quy định trên thì khi người giúp việc bị ốm thì sẽ được người sử dụng lao động tạo điều kiện để nghỉ ngơi, khám, chữa bệnh và chi phí khám, chữa bệnh do người giúp việc tự chi trả, trừ trường hợp hai bên có thỏa thuận khác.

Trả lời
guest
0 Bình luận
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả
Câu hỏi liên quan