Trang chủ » Hỏi đáp chuyên gia » Bảo hiểm y tế » Không mang thẻ Bảo hiểm y tế nhưng nhớ mã thẻ thì có được hưởng quyền lợi bảo hiểm hay không?

Minh Tuấn Bảo hiểm y tế Đã hỏi: Ngày 02/06/2021

Không mang thẻ Bảo hiểm y tế nhưng nhớ mã thẻ thì có được hưởng quyền lợi bảo hiểm hay không?

Chào Hệ thống y tế Thu Cúc, Tôi không mang thẻ Bảo hiểm y tế nhưng nhớ được mã thẻ. Vậy khi tôi đọc mã thẻ cho nhân viên bảo hiểm thì tôi có được hưởng đầy đủ quyền lợi của mình không?
0 bình luận 33 lượt xem
Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Thu Cúc - Thu Cuc Hospital
Chuyên viên tư vấn Đã trả lời: Ngày 02/06/2021
Bảo hiểm y tế

Chào bạn Minh Tuấn,

Điều 28 Luật Bảo Hiểm Y Tế (BHYT) có quy định: Người tham gia BHYT khi đến cơ sở khám chữa bệnh (KCB) cần xuất trình đầy đủ thẻ BHYT và các giấy tờ tùy thân có ảnh mới được hưởng quyền lợi bảo hiểm tại cơ sở KCB.

Như vậy nếu bạn quên mang thẻ BHYT thì dù nhớ được số thẻ cũng không có tác dụng gì. Vì bên bảo hiểm sẽ không đủ căn cứ xác minh và thực hiện nghĩa vụ bảo hiểm y tế đối với bạn.

Vì thế người bệnh luôn cần chuẩn bị đầy đủ và kỹ càng các giấy tờ để thủ tục bảo hiểm y tế được thuận lợi nhất!

Trả lời
guest
0 Bình luận
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả
Câu hỏi liên quan