Trang chủ » Hỏi đáp chuyên gia » Bảo hiểm y tế » Trường hợp cấp cứu người bệnh cần thực hiện thủ tục gì để hưởng quyền lợi Bảo Hiểm Y Tế?

Tuấn Hà Bảo hiểm y tế Đã hỏi: Ngày 01/06/2021

Trường hợp cấp cứu người bệnh cần thực hiện thủ tục gì để hưởng quyền lợi Bảo Hiểm Y Tế?

Xin chào, Tôi muốn hỏi là trong trường hợp cấp cứu tại Hệ thống y tế Thu Cúc thì cần chuẩn bị giấy tờ thủ tục thế nào để được hưởng quyền lợi Bảo Hiểm Y Tế?
0 bình luận 39 lượt xem
Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Thu Cúc - Thu Cuc Hospital
Chuyên viên tư vấn Đã trả lời: Ngày 01/06/2021
Bảo hiểm y tế

Chào bạn Tuấn Hà,

Khoản 3, Điều 13 Luật Bảo Hiểm y tế quy định rõ về thủ tục khám chữa bệnh Bảo Hiểm Y Tế (BHYT) trong trường hợp cấp cứu cụ thể như sau:

“- Trường hợp người bệnh cấp cứu tại cơ sở y tế có hợp đồng Khám Chữa Bệnh BHYT cần xuất trình thẻ BHYT có ảnh hoặc thẻ BHYT đi kèm giấy tờ tùy thân có ảnh trước khi ra viện để được hưởng quyền lợi BHYT.

– Trẻ em dưới 6 tuổi thì xuất trình thẻ BHYT; trường hợp chưa có thẻ BHYT thì xuất trình giấy khai sinh hoặc giấy chứng sinh.

– Trường hợp phải điều trị ngay sau khi sinh mà chưa có giấy chứng sinh thì thủ trưởng cơ sở y tế và cha (hoặc mẹ) hoặc người giám hộ của trẻ ký xác nhận vào hồ sơ bệnh án.”

Hệ thống y tế Thu Cúc là cơ sở y tế có hợp đồng Khám chữa bệnh BHYT và thực hiện đúng theo quy định trên.

Trả lời
guest
0 Bình luận
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả
Câu hỏi liên quan
Đăng ký nhận tư vấn
Vui lòng để lại thông tin và nhu cầu của Quý khách để được nhận tư vấn