Trang chủ » Hỏi đáp chuyên gia » Bảo hiểm y tế » Có 2 thẻ Bảo hiểm y tế được thanh toán thế nào tại Thu Cúc?

Minh Anh Bảo hiểm y tế Đã hỏi: Ngày 29/05/2021

Có 2 thẻ Bảo hiểm y tế được thanh toán thế nào tại Thu Cúc?

Xin chào, Nếu tôi có 2 thẻ Bảo hiểm y tế và tham gia khám chữa bệnh tại Thu Cúc thì sẽ được hưởng quyền lợi thanh toán bảo hiểm như thế nào? Xin cảm ơn
0 bình luận 125 lượt xem
Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Thu Cúc - Thu Cuc Hospital
Chuyên viên tư vấn Đã trả lời: Ngày 29/05/2021
Bảo hiểm y tế

Chào bạn Minh Anh,

Hệ thống y tế Thu Cúc xin trả lời câu hỏi của bạn như sau: Theo nguyên tắc, mỗi người dân chỉ được cấp 01 thẻ Bảo hiểm y tế (BHYT). Tuy nhiên, thực tế vẫn có trường hợp một người có đến hai thẻ BHYT. Vì một người có thể thuộc nhiều nhóm đối tượng tham gia BHYT khác nhau.

Khoản 2 Điều 22 Luật BHYT năm 2008, sửa đổi 2014 quy định về mức thanh toán BHYT cho người thuộc nhiều đối tượng tham gia BHYT cụ thể như sau:

“2. Trường hợp một người thuộc nhiều đối tượng tham gia bảo hiểm y tế thì được hưởng quyền lợi bảo hiểm y tế theo đối tượng có quyền lợi cao nhất.”

Hệ thống y tế Thu Cúc thực hiện chính xác theo Luật BHYT. Bạn sẽ được hưởng quyền lợi theo nhóm đối tượng cao nhất tham gia đóng bảo hiểm y tế của mình khi thăm khám tại Thu Cúc.

Trả lời
guest
0 Bình luận
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả
Câu hỏi liên quan
Connect Facebook TCI Hospital