Trang chủ » Hỏi đáp chuyên gia » Bảo hiểm y tế » Trách nhiệm của Hệ thống y tế Thu Cúc đối với người bệnh sử dụng BHYT là gì?

Minh Hùng Bảo hiểm y tế Đã hỏi: Ngày 13/07/2021

Trách nhiệm của Hệ thống y tế Thu Cúc đối với người bệnh sử dụng BHYT là gì?

Xin chào, Tôi muốn hỏi là khi sử dụng BHYT đến thăm khám thì Hệ thống y tế Thu Cúc có những trách nhiệm gì trong quá trình thanh toán bảo hiểm y tế của người bệnh?
0 bình luận 193 lượt xem
Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Thu Cúc - Thu Cuc Hospital
Chuyên viên tư vấn Đã trả lời: Ngày 13/07/2021
Bảo hiểm y tế

Chào bạn Minh Hùng,

Trách nhiệm của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh BHYT được quy định rõ tại Điều 43, Luật BHYT. Hệ thống y tế Thu Cúc tuân thủ chặt chẽ quy định của Luật BHYT. Theo đó, Thu Cúc sẽ có trách nhiệm:

– Tổ chức khám chữa bệnh bảo đảm chất lượng với quy trình thủ tục đơn giản, tinh gọn nhất cho người tham gia BHYT.

– Cung cấp đầy đủ hồ sơ bệnh án, tài liệu liên quan đến quá trình khám chữa bệnh

– Thanh toán chi phí khám chữa bệnh của người tham gia BHYT theo yêu cầu của tổ chức BHYT và cơ quan nhà nước có thẩm quyền.

– Phổi hợp với tổ chức BHYT trong trường hợp thực hiện công tác giám định

– Tuyên truyền, giải thích về chế độ BHYT cho người tham gia BHYT được biết rõ.

– Thu Cúc cũng có trách nhiệm kiểm tra, phát hiện và thông báo cho tổ chức BHYT về những trường hợp người bệnh đến Thu Cúc khám vi phạm về việc sử dụng thẻ BHYT

Xin gửi thông tin đến bạn Hùng!

Trả lời
guest
0 Bình luận
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả
Câu hỏi liên quan
Connect Facebook TCI Hospital