Trang chủ » Hỏi đáp chuyên gia » Bảo hiểm y tế » Người bị mất thẻ Bảo hiểm y tế có ảnh hưởng đến quyền lợi bảo hiểm hay không?

Kim Linh Bảo hiểm y tế Đã hỏi: Ngày 31/05/2021

Người bị mất thẻ Bảo hiểm y tế có ảnh hưởng đến quyền lợi bảo hiểm hay không?

Xin chào, Hiện tại tôi đang chờ cấp lại thẻ BHYT mới sau khi đánh mất. T muốn hỏi là nếu khám chữa bệnh tại Thu Cúc bây giờ thì quyền lợi của tôi có bị ảnh hưởng không?
0 bình luận 94 lượt xem
Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Thu Cúc - Thu Cuc Hospital
Chuyên viên tư vấn Đã trả lời: Ngày 31/05/2021
Bảo hiểm y tế

Chào bạn Kim Linh,

Điều 18 Luật Bảo Hiểm Y Tế (BHYT) quy định rằng: thẻ BHYT sẽ được cấp lại trong trường hợp bị mất. Người bị mất thẻ BHYT phải có đơn đề nghị cấp lại thẻ và phải nộp phí cấp lại thẻ BHYT. Thẻ BHYT sẽ được cấp phát lại trong thời hạn 7 ngày làm việc, kể từ ngày nhận đủ hồ sơ.

Trong thời gian chờ cấp lại thẻ, bạn sẽ vẫn được hưởng quyền lợi của người tham gia BHYT. Khi đến thăm khám tại Thu Cúc bạn vui lòng xuất trình chứng minh thư nhân dân/ Hộ chiếu/ Căn cước công dân và giấy hẹn ngày lấy thẻ BHYT mới.

Xin gửi câu trả lời đến bạn Linh!

Trả lời
guest
0 Bình luận
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả
Câu hỏi liên quan
Connect Facebook TCI Hospital