Trang chủ » Hỏi đáp chuyên gia » Bảo hiểm y tế » Đổi Chứng minh thư sang Căn cước công dân có dùng tiếp được thẻ bảo hiểm y tế cũ?

Thanh Bình Bảo hiểm y tế Đã hỏi: Ngày 28/05/2021

Đổi Chứng minh thư sang Căn cước công dân có dùng tiếp được thẻ bảo hiểm y tế cũ?

Xin chào Hệ thống y tế Thu Cúc, Tôi đang có dự định thăm khám tại Thu Cúc. Tuy nhiên tôi vừa tiến hành đổi Chứng minh thư sang Căn cước công dân. Nếu vậy tôi có thể tiếp tục được sử dụng thẻ Bảo hiểm y tế cũ?
0 bình luận 31 lượt xem
Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Thu Cúc - Thu Cuc Hospital
Chuyên viên tư vấn Đã trả lời: Ngày 28/05/2021
Bảo hiểm y tế

Chào bạn Thanh Bình,

Thẻ Bảo Hiểm Y Tế (BHYT) là căn cứ để người tham gia BHYT được hưởng quyền lợi của mình theo quy định. Khoản 4 Điều 16 Luật Bảo hiểm y tế năm 2008 có quy định về các trường hợp thẻ BHYT hết hiệu lực bao gồm:

– Hết thời gian sử dụng

– Thẻ có dấu hiệu sửa chữa, tẩy xóa

– Người có tên trong thẻ không tiếp tục tham gia BHYT

>>> Như vậy việc đổi Chứng minh nhân dân (CMND) sang Căn cước công dân (CCCD) không làm hết giá trị sử dụng của thẻ.

Thêm nữa trên thẻ BHYT chỉ có các thông tin như: tên, ngày tháng năm sinh, giới tính, địa chỉ… của chủ thẻ chứ không hiển thị nội dung về CMND.

Bạn có thể tiếp tục sử dụng thẻ BHYT cũ còn thời hạn khi thăm khám tại Thu Cúc.

Trả lời
guest
0 Bình luận
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả
Câu hỏi liên quan