Trang chủ » Hỏi đáp chuyên gia » Bảo hiểm y tế » Điều trị các tật khúc xạ của mắt có được hưởng quyền lợi BHYT không?

Thảo Linh Bảo hiểm y tế Đã hỏi: Ngày 16/06/2021

Điều trị các tật khúc xạ của mắt có được hưởng quyền lợi BHYT không?

Xin chào Hệ thống y tế Thu Cúc, Tôi có 1 thắc mắc đó là: trường hợp người bệnh điều trị các tật khúc xạ của mắt thì có được hưởng quyền lợi BHYT hay không? Mong được giải đáp.
0 bình luận 115 lượt xem
Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Thu Cúc - Thu Cuc Hospital
Chuyên viên tư vấn Đã trả lời: Ngày 16/06/2021
Bảo hiểm y tế

Chào bạn Thảo Linh,

Với trường hợp điều trị các tất khúc xạ của mắt, người bệnh sẽ không được quỹ BHYT chi trả. Cụ thể Điều 23 Luật BHYT quy định rõ về các trường hợp không được hưởng quyền lợi BHYT bao gồm:

1. Chi phí thuộc phạm vi đã được ngân sách nhà nước chi trả;

2. Điều dưỡng, an dưỡng tại cơ sở điều dưỡng, an dưỡng.

3. Khám sức khỏe.

4. Xét nghiệm, chẩn đoán thai không nhằm mục đích điều trị bệnh

5. Kế hoạch hóa gia đình, nạo hút thai, sử dụng kỹ thuật hỗ trợ sinh sản

6. Dịch vụ thẩm mỹ.

7. Điều trị lác, cận thị và tật khúc xạ của mắt.

8. Sử dụng vật tư y tế thay thế bao gồm chân tay giả, mắt giả, răng giả, máy trợ thính, kính mắt, phương tiện trợ giúp vận động trong khám chữa bệnh và phục hồi chức năng.

9. Khám bệnh, chữa bệnh, phục hồi chức năng đối với bệnh nghề nghiệp, tai nạn lao động, thảm họa.

10. Khám bệnh, chữa bệnh trong trường hợp tự tử, tự gây thương tích.

11. Khám bệnh, chữa bệnh nghiện ma túy, nghiện rượu hoặc chất gây nghiện khác.

12. Khám bệnh, chữa bệnh tổn thương về thể chất, tinh thần do hành vi vi phạm pháp luật của người đó gây ra.

13. Giám định y khoa, giám định pháp y, giám định pháp y tâm thần.

14. Tham gia thử nghiệm lâm sàng, nghiên cứu khoa học.

Trong những trường hợp này, bạn có thể cân nhắc việc sử dụng các hãng bảo hiểm phi nhân thọ khác.

Xin được chia sẻ thông tin đến Thảo Linh!

Trả lời
guest
0 Bình luận
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả
Câu hỏi liên quan