Trang chủ » Hỏi đáp chuyên gia » Khám sức khỏe doanh nghiệp » Điều kiện của cơ sở y tế khám sức khỏe định kỳ doanh nghiệp?

Hoàng Lan Khám sức khỏe doanh nghiệp Đã hỏi: Ngày 30/05/2021

Điều kiện của cơ sở y tế khám sức khỏe định kỳ doanh nghiệp?

Bác sĩ, điều kiện của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh được phép thực hiện khám sức khỏe cho người lao động là gì ạ?
0 bình luận 85 lượt xem
Bệnh viện Đa khoa Quốc tế Thu Cúc - Thu Cuc Hospital
Bác sĩ Bùi Văn Thức Đã trả lời: Ngày 30/05/2021
Khám sức khỏe doanh nghiệp

Chào bạn,

Căn cứ Điều 9 của Thông tư 14/2013/TT-BYT ngày 6/5/2013 của Bộ Y tế về hướng dẫn khám sức khỏe điều kiện về nhân sự của cơ sở khám bệnh, chữa bệnh được phép thực hiện khám sức khỏe được quy định như sau:

Người thực hiện khám lâm sàng, cận lâm sàng phải có chứng chỉ hành nghề khám bệnh, chữa bệnh (KBCB) theo quy định của Luật KBCB phù hợp với chuyên khoa mà người đó được giao trách nhiệm khám. Trường hợp người thực hiện kỹ thuật cận lâm sàng mà pháp luật không quy định phải có chứng chỉ hành nghề KBCB thì phải có bằng cấp chuyên môn phù hợp với công việc được phân công.

Người kết luận phải đáp ứng các điều kiện sau:

– Là bác sỹ có chứng chỉ hành nghề KBCB và có thời gian KBCB ít nhất là 54 tháng;

– Được người có thẩm quyền của cơ sở khám sức khỏe (KSK) phân công thực hiện việc kết luận sức khỏe, ký giấy KSK, sổ KSK định kỳ. Việc phân công phải được thực hiện bằng văn bản và đóng dấu hợp pháp của cơ sở KBCB.

Đối với cơ sở KSK cho người nước ngoài, người Việt Nam định cư ở nước ngoài và người Việt Nam đi lao động theo hợp đồng ở nước ngoài, học tập ở nước ngoài (sau đây gọi tắt là cơ sở KSK có yếu tố nước ngoài), ngoài việc đáp ứng các quy định tại Khoản 1, Khoản 2 điều này, phải đáp ứng thêm các điều kiện sau:

– Người thực hiện khám lâm sàng, người kết luận phải là bác sỹ chuyên khoa cấp I hoặc thạc sỹ y khoa trở lên;

– Khi người được KSK và người KSK không cùng thành thạo một thứ tiếng thì phải có người phiên dịch. Người phiên dịch phải có giấy chứng nhận đủ trình độ phiên dịch trong KBCB theo quy định của Luật KBCB.

Căn cứ Điều 10, Thông tư 14/ 2013/TT-BYT, điều kiện về cơ sở vật chất, trang thiết bị của cơ sở KBCB được phép thực hiện KSK được quy định như sau:

– Có phòng khám lâm sàng, cận lâm sàng từng chuyên khoa theo quy định của Bộ Y tế phù hợp với nội dung KSK;

– Có đủ cơ sở vật chất và thiết bị y tế thiết yếu theo quy định tại phụ lục 4 ban hành kèm theo thông tư này.

Trả lời
guest
0 Bình luận
Phản hồi nội tuyến
Xem tất cả
Câu hỏi liên quan
Connect Facebook TCI Hospital